Ngày nhà giáo Hàn Quốc - Một nét đẹp trong văn hóa học đường
18/05/2016
![Ngày nhà giáo Hàn Quốc - Một nét đẹp trong văn hóa học đường](/Admin/Images/ngay-nha-giao-han-quoc.jpg)
Ở bất cứ quốc gia nào, dù có khác nhau về phong tục, tập quán, hay khoảng cách địa lý xa xôi thì tinh thần "Tôn sư trọng đạo" vẫn không hề thay đổi. Nghề nhà giáo, một nghề cao quý nhất trong những nghề cao quý, không chỉ thể hiện trong nét đẹp văn hóa Việt Nam mà ở Hàn Quốc hay tất thảy những quốc gia khác trên thế giới đều như vậy. Vì dù ở bất cứ vùng lãnh thổ nào thì tri thức vẫn là nền tảng của mọi sự văn minh, và nghề giáo chính là nghề vun đắp, xây bồi cho những nền tảng quan trọng đó. Hôm nay, chúng ta sẽ cùng các du học sinh Việt Nam chúc mừng ngày Nhà giáo Hàn Quốc nhé!
Nếu như ngày nhà giáo Việt Nam được chọn là ngày 20-11, thì 15-5 được lấy làm ngày Nhà giáo Hàn Quốc. Đây là dịp để những học sinh thể hiện lòng biết ơn và nói lên những lời cảm ơn chân thành, sâu sắc nhất, gửi tới những người thầy, người cô đã dạy dỗ mình từ thưở chập chững ngây thơ cho tới lúc khôn lớn trưởng thành. Trong một ngày ý nghĩa như thế, những học sinh, sinh viên thường dâng lên thầy cô của mình những bông hoa Cẩm chướng, những tấm thiệp, những món quà nhỏ tự tay làm kèm theo những lời cảm ơn chân thành, sâu sắc.
Năm nay, những du học sinh Việt Nam và hai du học sinh người Lào tại trường Đại học Văn hóa truyền thống Hàn Quốc cũng bí mật tổ chức một bữa tiệc nhỏ sau giờ học Tiếng Hàn, để thay lời cảm ơn và chúc mừng ngày đặc biệt này, gửi tới cô giáo của mình.
Trong gần một học kỳ vừa qua, cô giáo là người trực tiếp giảng dạy tiếng Hàn cho các du học sinh. Là một người nhiệt tình và am hiểu về văn hóa, lịch sử; đồng thời cũng là một chuyên gia về địa lý, kinh tế, chính trị,... cô đã cho các du học sinh có cơ hội học tập, mở rộng hiểu biết về đất nước và con người Hàn Quốc nhiều nhất có thể. Trong tuần tới, chúng tôi sẽ được đi học ngoại khóa, trực tiếp trải nghiệm và cảm nhận nhiều hơn về mảnh đất mà chúng tôi đang theo học. Đặc biệt may mắn hơn khi chúng tôi được học tại Buyeo- một trong những vùng đất cố đô giàu truyền thống lịch sử, văn hóa. Vì thế, hằng năm có rất nhiều lễ hội, cũng là điều kiện tốt nhất để chúng tôi có thể học hỏi nhiều hơn.
Nhân ngày nhà giáo Hàn Quốc, cũng xin được gửi tới các thầy cô giáo Hàn Quốc nói riêng, cũng như tất cả các thầy cô khoa Đông Phương học những lời chúc sức khỏe và lời cảm ơn chân thành nhất. Chúc các thầy cô công tác tốt và tiếp tục cống hiến nhiều hơn nữa cho sự nghiệp giáo dục cao quý của nước nhà.
Dưới đây là một số hình ảnh trong bữa tiệc nhỏ mừng ngày Nhà giáo Hàn Quốc của các du học sinh Việt-Lào cùng với cô giáo của mình.
Tác giả: Thu Hiền K59 Hàn Quốc
Bình luận của bạn
Tin bài liên quan
Xét chọn sinh viên nhận giải thưởng KOVA lần thứ 14
Danh sách sinh viên Khóa QH-2012-X miễn phí khám sức khỏe trước khi tốt nghiệp
Khám sức khỏe cho sinh viên Khóa QH-2012-X trước khi tốt nghiệp
[Thông báo] Thư mời quyên góp ủng hộ chương trình tình nguyện - từ thiện "Hướng về vùng cao"
Buổi Café sách của Đội thi khoa Đông phương (Chung kết Hội sách Nhân văn)
Đưa nghệ thuật truyền thống đến với sinh viên Nhân văn
Chung tay bảo vệ môi trường với chương trình "Ký túc xanh"
Hoạt động tư vấn tuyển sinh khoa Đông phương học tại trường THPT Chuyên Đại học Sư phạm Hà Nội
Đội thi Chó bác học khoa Đông phương tham gia vòng chung kết Hội sách Nhân văn
Trải nghiệm của du học sinh khoa Đông phương tại trường Đại học Văn hóa truyền thống Hàn Quốc
Tin bài khác
THÔNG BÁO THAY ĐỔI ĐỊA CHỈ WEBSITE
Dấu ấn Khoa Đông phương học trong nghiên cứu khoa học sinh viên năm học 2021-2022
Hội nghị nghiên cứu khoa học sinh viên Khoa Đông phương học năm học 2021-2022
Chung tay hỗ trợ Sinh viên có hoàn cảnh khó khăn do ảnh hưởng của đại dịch Covid 19
Thông báo tuyển sinh đào tạo Sau đại học - Khoa Đông phương học
Thông báo mở lớp bổ sung kiến thức
Sơ khảo thi nói tiếng Hàn - Cúp Đại sứ Hàn Quốc 2021
Tọa đàm trực tuyến: Các vấn đề và sự thích nghi của DN Hàn Quốc đầu tư tại Việt Nam